International Association of Athletics Federations (IAAF)เดิม (พ.ศ. 2455-2544) สหพันธ์นักกีฬาสมัครเล่นนานาชาติองค์กรติดตามและภาคสนามของสมาคมระดับชาติมากกว่า 160 ประเทศ ก่อตั้งขึ้นในชื่อสมาคมกีฬาสมัครเล่นนานาชาติที่สตอกโฮล์มในปี พ.ศ. 2455 ในปี พ.ศ. 2479 IAAF ได้เข้าควบคุมการแข่งขันกีฬาลู่และสนามระหว่างประเทศของสตรีจากFédération Sportive Féminine International ซึ่งก่อตั้งขึ้นในปี พ.ศ. 2464 จุดมุ่งหมายสำคัญของ IAAF จะต้องสร้างความร่วมมือที่เป็นมิตรระหว่างสมาชิก ขจัดอุปสรรคต่อการมีส่วนร่วมในการพบปะระหว่างประเทศในเรื่องเชื้อชาติศาสนาหรือการเมือง และรวบรวมกฎและข้อบังคับเกี่ยวกับการแข่งขัน IAAF เป็นหน่วยงานที่ให้สัตยาบันสำหรับสถิติโลกอย่างเป็นทางการทั้งหมดในกิจกรรมการติดตามและภาคสนาม ได้รับการยอมรับจากคณะกรรมการโอลิมปิกสากล (IOC) และได้รับการสนับสนุนทางการเงินจากค่าธรรมเนียมของสมาชิกการขายสิ่งพิมพ์และการส่งเสริมการแข่งขันชิงแชมป์เนื่องจากการเปลี่ยนไปสู่ความเป็นมืออาชีพในการแข่งขันกีฬาระหว่างประเทศองค์กรจึงเปลี่ยนชื่อเป็น International Association of Athletics Federations ในปี 2544 สำนักงานใหญ่เดิมอยู่ที่สตอกโฮล์ม (2455–46) และลอนดอน (2489–93) ปัจจุบันอยู่ในโมนาโก
Quiz Everything Track and Field Quiz นักกีฬาชาวอังกฤษคนใดได้รับเหรียญโอลิมปิก 4 เหรียญและสร้างสถิติโลก 8 รายการในการวิ่งระยะกลางและรับหน้าที่ทั้งในสภาและสภาขุนนางในเวลาต่อมาชายชิงแชมป์โลกประเภทลู่และลาน
ผลการแข่งขัน World Track-and-Field Championships สำหรับผู้ชายมีอยู่ในตาราง
World Track-and-Field Championships - ชาย100 ม | 200 ม | 400 ม | 800 ม | |
---|---|---|---|---|
พ.ศ. 2526 | Carl Lewis (สหรัฐฯ) | Calvin Smith (สหรัฐฯ) | เบิร์ตคาเมรอน (แยม) | Willi Wülbeck (W. Ger.) |
พ.ศ. 2530 | Carl Lewis (สหรัฐฯ) | Calvin Smith (สหรัฐฯ) | โทมัสSchöenlebe (E. Ger.) | วิลเลียมคอนเชลลาห์ (เคนยา) |
พ.ศ. 2534 | Carl Lewis (สหรัฐฯ) | Michael Johnson (สหรัฐฯ) | Antonio Pettigrew (สหรัฐฯ) | วิลเลียมคอนเชลลาห์ (เคนยา) |
พ.ศ. 2536 | ลินฟอร์ดคริสตี้ (Gr.Brit.) | Frank Fredericks (นามิบ) | Michael Johnson (สหรัฐฯ) | Paul Ruto (เคนยา) |
พ.ศ. 2538 | โดโนแวนเบลีย์ (Can.) | Michael Johnson (สหรัฐฯ) | Michael Johnson (สหรัฐฯ) | Wilson Kipketer (เดน.) |
พ.ศ. 2540 | มอริซกรีน (สหรัฐ) | Ato Boldon (ตริน. / อบ.) | Michael Johnson (สหรัฐฯ) | Wilson Kipketer (เดน.) |
พ.ศ. 2542 | มอริซกรีน (สหรัฐ) | มอริซกรีน (สหรัฐ) | Michael Johnson (สหรัฐฯ) | Wilson Kipketer (เดน.) |
พ.ศ. 2544 | มอริซกรีน (สหรัฐ) | Kostadínos Kederis (กรีซ) | Avard Moncur (บาห์.) | André Bucher (สวิทซ์) |
พ.ศ. 2546 | คิมคอลลินส์ (คิตส์ / น.) | John Capel (สหรัฐฯ) | Tyree Washington (สหรัฐฯ) | Djabir Saïd-Guerni (Alg.) |
พ.ศ. 2548 | Justin Gatlin (สหรัฐฯ) | Justin Gatlin (สหรัฐฯ) | Jeremy Wariner (สหรัฐฯ) | Rashid Ramzi (บาห์เรน) |
พ.ศ. 2550 | ไทสันเกย์ (สหรัฐฯ) | ไทสันเกย์ (สหรัฐฯ) | Jeremy Wariner (สหรัฐฯ) | Alfred Kirwa Yego (เคนยา) |
2552 | Usain Bolt (แยม) | Usain Bolt (แยม) | LaShawn Merritt (สหรัฐฯ) | Mbulaeni Mulaudzi (S.Af. ) |
2554 | โยฮันเบลค (แยม) | Usain Bolt (แยม) | Kirani James (เกรนาดา) | David Lekuta Rudisha (เคนยา) |
2556 | Usain Bolt (แยม) | Usain Bolt (แยม) | LaShawn Merritt (สหรัฐฯ) | Mohamed Aman (เอ ธ .) |
2558 | Usain Bolt (แยม) | Usain Bolt (แยม) | Wayde van Niekerk (S.Af. ) | David Lekuta Rudisha (เคนยา) |
พ.ศ. 2560 | Justin Gatlin (สหรัฐฯ) | รามิลกูลิเยฟ (ตร.) | Wayde van Niekerk (S.Af. ) | Pierre-Ambroise Bosse (ฝรั่งเศส) |
1,500 ม | 5,000 ม | 10,000 ม | ชัน | |
พ.ศ. 2526 | สตีฟแครม (Gr.Brit.) | Eamonn Coghlan (ไอร์) | Alberto Cova (อิตาลี) | Patriz Ilg (W. Ger.) |
พ.ศ. 2530 | อับดิบีล (ส.อ. ) | Saïd Aouita (มร.) | Paul Kipkoech (เคนยา) | Francesco Panetta (อิตาลี) |
พ.ศ. 2534 | นูเรดีนมอร์เซลี (Alg.) | Yobes Ondieki (เคนยา) | Moses Tanui (เคนยา) | Moses Kiptanui (เคนยา) |
พ.ศ. 2536 | นูเรดีนมอร์เซลี (Alg.) | Ismael Kirui (เคนยา) | Haile Gebrselassie (Eth.) | Moses Kiptanui (เคนยา) |
พ.ศ. 2538 | นูเรดีนมอร์เซลี (Alg.) | Ismael Kirui (เคนยา) | Haile Gebrselassie (Eth.) | Moses Kiptanui (เคนยา) |
พ.ศ. 2540 | Hicham El Guerrouj (หมอ) | Daniel Komen (เคนยา) | Haile Gebrselassie (Eth.) | Wilson Boit Kipketer (เคนยา) |
พ.ศ. 2542 | Hicham El Guerrouj (หมอ) | Salah Hissou (หมอ) | Haile Gebrselassie (Eth.) | Christopher Koskei (เคนยา) |
พ.ศ. 2544 | Hicham El Guerrouj (หมอ) | Richard Limo (เคนยา) | Charles Kamathi (เคนยา) | Reuben Kosgei (เคนยา) |
พ.ศ. 2546 | Hicham El Guerrouj (หมอ) | Eliud Kipchoge (เคนยา) | Kenenisa Bekele (เอ ธ .) | Saif Saaeed Shaheen (กาตาร์) |
พ.ศ. 2548 | Rashid Ramzi (บาห์เรน) | เบนจามินลิโม (เคนยา) | Kenenisa Bekele (เอ ธ .) | Saif Saaeed Shaheen (กาตาร์) |
พ.ศ. 2550 | เบอร์นาร์ดลากัต (สหรัฐฯ) | เบอร์นาร์ดลากัต (สหรัฐฯ) | Kenenisa Bekele (เอ ธ .) | Brimin Kipruto (เคนยา) |
2552 | Yusuf Saad Kamel (บาห์เรน) | Kenenisa Bekele (เอ ธ .) | Kenenisa Bekele (เอ ธ .) | Ezekiel Kemboi (เคนยา) |
2554 | Asbel Kiprop (เคนยา) | โมฮาเหม็ดฟาราห์ (Gr.Brit.) | อิบราฮิมเยลัน (Eth.) | Ezekiel Kemboi (เคนยา) |
2556 | Asbel Kiprop (เคนยา) | โมฮาเหม็ดฟาราห์ (Gr.Brit.) | โมฮาเหม็ดฟาราห์ (Gr.Brit.) | Ezekiel Kemboi (เคนยา) |
2558 | Asbel Kiprop (เคนยา) | โมฮาเหม็ดฟาราห์ (Gr.Brit.) | โมฮาเหม็ดฟาราห์ (Gr.Brit.) | Ezekiel Kemboi (เคนยา) |
พ.ศ. 2560 | Elijah Motonei Manangoi (เคนยา) | มุกตาร์เอดริส (Eth.) | โมฮาเหม็ดฟาราห์ (Gr.Brit.) | Conseslus Kipruto (เคนยา) |
อุปสรรค 110 ม | อุปสรรค 400 ม | มาราธอน | เดิน 20 กม | |
พ.ศ. 2526 | Gregory Foster (สหรัฐฯ) | เอ็ดวินโมเสส (สหรัฐฯ) | Robert de Castella (ออสเตรีย) | Ernesto Canto (เม็กซ์) |
พ.ศ. 2530 | Gregory Foster (สหรัฐฯ) | เอ็ดวินโมเสส (สหรัฐฯ) | Douglas Wakiihuri (เคนยา) | เมาริซิโอดามิลาโน (อิตาลี) |
พ.ศ. 2534 | Gregory Foster (สหรัฐฯ) | ซามูเอลมาเตเต (Zamb.) | Taniguchi Hiromi (ญี่ปุ่น) | เมาริซิโอดามิลาโน (อิตาลี) |
พ.ศ. 2536 | โคลินแจ็คสัน (Gr.Brit.) | Kevin Young (สหรัฐฯ) | Mark Plaatjes (สหรัฐฯ) | Valentí Massana (สเปน) |
พ.ศ. 2538 | Allen Johnson (สหรัฐฯ) | Derrick Adkins (สหรัฐฯ) | Martín Fiz (สเปน) | Michele Didoni (อิตาลี) |
พ.ศ. 2540 | Allen Johnson (สหรัฐฯ) | Stéphane Diagana (ฝรั่งเศส) | Abel Antón (สเปน) | Daniel García (เม็กซ์) |
พ.ศ. 2542 | โคลินแจ็คสัน (Gr.Brit.) | ฟาบริซิโอโมริ (อิตาลี) | Abel Antón (สเปน) | Ilya Markov (รัสเซีย) |
พ.ศ. 2544 | Allen Johnson (สหรัฐฯ) | เฟลิกซ์ซานเชซ (Dom.Rep.) | Gezahegne Abera (ชาติพันธุ์) | Roman Rasskazov (รัสเซีย) |
พ.ศ. 2546 | Allen Johnson (สหรัฐฯ) | เฟลิกซ์ซานเชซ (Dom.Rep.) | Jaouad Gharib (หมอ) | เจฟเฟอร์สันเปเรซ (Ecua.) |
พ.ศ. 2548 | Ladji Doucouré (ฝรั่งเศส) | Bershawn Jackson (สหรัฐฯ) | Jaouad Gharib (หมอ) | เจฟเฟอร์สันเปเรซ (Ecua.) |
พ.ศ. 2550 | Liu Xiang (จีน) | Kerron Clement (สหรัฐฯ) | ลุคคิเบท (เคนยา) | เจฟเฟอร์สันเปเรซ (Ecua.) |
2552 | Ryan Brathwaite (เข็ม) | Kerron Clement (สหรัฐฯ) | Abel Kirui (เคนยา) | วาเลรีย์บอร์ชิน (รัสเซีย) |
2554 | Jason Richardson (สหรัฐฯ) | เดวิดกรีน (Gr.Brit.) | Abel Kirui (เคนยา) | วาเลรีย์บอร์ชิน (รัสเซีย) |
2556 | เดวิดโอลิเวอร์ (สหรัฐฯ) | เยฮูกอร์ดอน (ตริน. / อบ.) | Stephen Kiprotich (Ugan.) | Aleksandr Ivanov (รัสเซีย) |
2558 | Sergey Shubenkov (รัสเซีย) | Nicholas Bett (เคนยา) | Ghirmay Ghebreslassie (เอริเทรีย) | Miguel ÁngelLópez (สเปน) |
พ.ศ. 2560 | Omar McLeod (แยม) | Karsten Warholm (น.) | Geoffrey Kipkorir Kirui (เคนยา) | Eider Arévalo (โคลอม.) |
เดิน 50 กม | รีเลย์ 4 × 100 ม | รีเลย์ 4 × 400 ม | กระโดดสูง | |
พ.ศ. 2526 | โรนัลด์ไวเกล (E. Ger.) | สหรัฐ | สหภาพโซเวียต | Gennadiy Avdeyenko (สหภาพโซเวียต) |
พ.ศ. 2530 | Hartwig Gauder (E. Ger.) | สหรัฐ | สหรัฐ | Patrik Sjöberg (สวีเดน) |
พ.ศ. 2534 | Aleksandr Potashov (สหภาพโซเวียต) | สหรัฐ | บริเตนใหญ่ | Charles Austin (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2536 | JesúsÁngel Garcia (สเปน) | สหรัฐ | สหรัฐ | Javier Sotomayor (คิวบา) |
พ.ศ. 2538 | Valentin Kononen (Fin.) | แคนาดา | สหรัฐ | ทรอยเคมป์ (Bah.) |
พ.ศ. 2540 | Robert Korzeniowski (พล.ต. ) | แคนาดา | สหรัฐ | Javier Sotomayor (คิวบา) |
พ.ศ. 2542 | Ivano Brugnetti (อิตาลี) | สหรัฐ | สหรัฐ | Vyacheslav Voronin (รัสเซีย) |
พ.ศ. 2544 | Robert Korzeniowski (พล.ต. ) | แอฟริกาใต้ | สหรัฐ | มาร์ตินบัสส์ (Ger.) |
พ.ศ. 2546 | Robert Korzeniowski (พล.ต. ) | สหรัฐ | ฝรั่งเศส | Jacques Freitag (S.Af. ) |
พ.ศ. 2548 | Sergey Kirdyapkin (รัสเซีย) | ฝรั่งเศส | สหรัฐ | Yuriy Krymarenko (สหราชอาณาจักร) |
พ.ศ. 2550 | Nathan Deakes (ออสเตรีย) | สหรัฐ | สหรัฐ | โดนัลด์โทมัส (Bah.) |
2552 | Sergey Kirdyapkin (รัสเซีย) | จาเมกา | สหรัฐ | Yaroslav Rybakov (รัสเซีย) |
2554 | Sergey Bakulin (รัสเซีย) | จาเมกา | สหรัฐ | Jessee Williams (สหรัฐฯ) |
2556 | Robert Heffernan (ไอเร) | จาเมกา | สหรัฐ | Bohdan Bondarenko (สหราชอาณาจักร) |
2558 | Matej Tóth (Slvk.) | จาเมกา | สหรัฐ | Derek Drouin (สามารถ) |
พ.ศ. 2560 | Yohann Diniz (ฝรั่งเศส) | บริเตนใหญ่ | ตรินิแดดและโตเบโก | Mutaz Essa Barshim (กาตาร์) |
กระโดดค้ำถ่อ | กระโดดไกล | กระโดดสาม | ยิงใส่ | |
พ.ศ. 2526 | Sergey Bubka (สหภาพโซเวียต) | Carl Lewis (สหรัฐฯ) | ซดซิสลอว์ฮอฟมันน์ (พ.ต.อ. ) | เอ็ดเวิร์ดซารุล (พ.ต.อ. ) |
พ.ศ. 2530 | Sergey Bubka (สหภาพโซเวียต) | Carl Lewis (สหรัฐฯ) | คริสโตมาร์คอฟ (Bulg.) | Werner Günthör (Switz.) |
พ.ศ. 2534 | Sergey Bubka (สหภาพโซเวียต) | Michael Powell (สหรัฐฯ) | Kenny Harrison (สหรัฐฯ) | Werner Günthör (Switz.) |
พ.ศ. 2536 | Sergey Bubka (สหราชอาณาจักร) | Michael Powell (สหรัฐฯ) | Michael Conley (สหรัฐฯ) | Werner Günthör (Switz.) |
พ.ศ. 2538 | Sergey Bubka (สหราชอาณาจักร) | Iván Pedroso (คิวบา) | โจนาธานเอ็ดเวิร์ดส์ (Gr.Brit.) | John Godina (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2540 | Sergey Bubka (สหราชอาณาจักร) | Iván Pedroso (คิวบา) | Yoelbi Quesada (คิวบา) | John Godina (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2542 | มักซิมทาราซอฟ (รัสเซีย) | Iván Pedroso (คิวบา) | ชาร์ลส์ไมเคิลฟรีเดค (Ger.) | คอตเทรลเจฮันเตอร์ (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2544 | Dmitri Markov (ออสเตรีย) | Iván Pedroso (คิวบา) | โจนาธานเอ็ดเวิร์ดส์ (Gr.Brit.) | John Godina (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2546 | Giuseppe Gibilisco (อิตาลี) | Dwight Phillips (สหรัฐฯ) | Christian Olsson (สวีเดน) | Andrei Mikhnevich (เบล่า) |
พ.ศ. 2548 | เรนส์บลอม (Neth.) | Dwight Phillips (สหรัฐฯ) | เวย์นเดวิส (สหรัฐฯ) | Adam Nelson (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2550 | Brad Walker (สหรัฐฯ) | เออร์วิงซาลาดิโน (Pan.) | Nelson Évora (ท่าเรือ) | รีสฮอฟฟา (สหรัฐฯ) |
2552 | Steven Hooker (ออสเตรีย) | Dwight Phillips (สหรัฐฯ) | ฟิลลิปส์อิโดวู (Gr.Brit.) | Christian Cantwell (สหรัฐฯ) |
2554 | Pawel Wojciechowski (พ.ต.อ. ) | Dwight Phillips (สหรัฐฯ) | Christian Taylor (สหรัฐฯ) | เดวิดสตอร์ล (Ger.) |
2556 | ราฟาเอลโฮลซ์เดปเป้ (Ger.) | Aleksandr Menkov (รัสเซีย) | Teddy Tamgho (ฝรั่งเศส) | เดวิดสตอร์ล (Ger.) |
2558 | Shawnacy Barber (กระป๋อง) | เกร็กรัทเทอร์ฟอร์ด (Gr.Brit.) | Christian Taylor (สหรัฐฯ) | Joe Kovacs (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2560 | Sam Kendricks (สหรัฐฯ) | ลูโวมันยองกา (S.Afr.) | Christian Taylor (สหรัฐฯ) | โทมัสวอลช์ (นิวซีแลนด์) |
ขว้างจักร | ขว้างค้อน | พุ่งแหลน | ทศกรีฑา | |
พ.ศ. 2526 | Imrich Bugár (เช็ก) | Sergey Litvinov (สหภาพโซเวียต) | Detlef Michel (E. Ger.) | โดนัลด์ ธ อมป์สัน (Gr.Brit.) |
พ.ศ. 2530 | เจอร์เก้นชูลท์ (E. Ger.) | Sergey Litvinov (สหภาพโซเวียต) | Seppo Räty (Fin.) | ทอร์สเทนโวสส์ (E. Ger.) |
พ.ศ. 2534 | ลาร์สรีเดล (Ger.) | Yuriy Sedykh (สหภาพโซเวียต) | Kimmo Kinnunen (ฟิน) | Daniel O'Brien (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2536 | ลาร์สรีเดล (Ger.) | Andrey Abduvaliyev (ทาจิกิสถาน) | ม.ค. Železný (Cz.Rep.) | Daniel O'Brien (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2538 | ลาร์สรีเดล (Ger.) | Andrey Abduvaliyev (ทาจิกิสถาน) | ม.ค. Železný (Cz.Rep.) | Daniel O'Brien (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2540 | ลาร์สรีเดล (Ger.) | ไฮนซ์ไวส์ (Ger.) | Marius Corbett (เอฟ) | TomášDvorák (Cz.Rep.) |
พ.ศ. 2542 | Anthony Washington (สหรัฐฯ) | Karsten Kobs (เกอร์) | Aki Parviainen (Fin.) | TomášDvorák (Cz.Rep.) |
พ.ศ. 2544 | ลาร์สรีเดล (Ger.) | Szymon Ziólkowski (พล.) | ม.ค. Železný (Cz.Rep.) | TomášDvorák (Cz.Rep.) |
พ.ศ. 2546 | Virgilijus Alekna (ลิ ธ .) | Ivan Tikhon (เบล่า) | เซอร์เกย์มาคารอฟ (รัสเซีย) | Thomas Pappas (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2548 | Virgilijus Alekna (ลิ ธ .) | Ivan Tikhon (เบล่า) | Andrus Värnik (Est.) | ไบรอันเคลย์ (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2550 | Gerd Kanter (ประมาณ.) | Ivan Tikhon (เบล่า) | Tero Pitkämäki (Fin.) | โรมันŠebrle (Cz.Rep.) |
2552 | โรเบิร์ตฮาร์ทติ้ง (Ger.) | Primož Kozmus (Slov.) | Andreas Thorkildsen (น.) | Trey Hardee (สหรัฐฯ) |
2554 | โรเบิร์ตฮาร์ทติ้ง (Ger.) | Murofushi Koji (ญี่ปุ่น) | Matthias de Zordo (เยอร์) | Trey Hardee (สหรัฐฯ) |
2556 | โรเบิร์ตฮาร์ทติ้ง (Ger.) | Paweł Fajdek (พ.ต.อ. ) | VítezslavVeselý (Cz.Rep.) | Ashton Eaton (สหรัฐฯ) |
2558 | ปิโอตร์มาลาโชวสกี (พ.ต.อ. ) | Paweł Fajdek (พ.ต.อ. ) | Julius Yego (เคนยา) | Ashton Eaton (สหรัฐฯ) |
พ.ศ. 2560 | Andrius Gudžius (ลิ ธ .) | Paweł Fajdek (พ.ต.อ. ) | โยฮันเนสเวทเทอร์ (Ger.) | Kevin Mayer (ฝรั่งเศส) |
Women's World Track-and-Field Championships
ผลการแข่งขัน World Track-and-Field Championships หญิงมีอยู่ในตาราง
World Track-and-Field Championships - ผู้หญิง100 ม | 200 ม | 400 ม | 800 ม | |
---|---|---|---|---|
พ.ศ. 2526 | Marlies Göhr (E. Ger.) | มาริตาโคช (E. Ger.) | Jarmila Kratochvílová (เช็ก) | Jarmila Kratochvílová (เช็ก) |
พ.ศ. 2530 | Silke Gladisch (E. Ger.) | Silke Gladisch (E. Ger.) | Olga Bryzgina (สหภาพโซเวียต) | Sigrun Wodars (E.Ger.) |
พ.ศ. 2534 | คัทรินกระเบ้ (Ger.) | คัทรินกระเบ้ (Ger.) | Marie-JoséPérec (ฝรั่งเศส) | Liliya Nurutdinova (สหภาพโซเวียต) |
พ.ศ. 2536 | Gail Devers (สหรัฐฯ) | Merlene Ottey (แยม) | Jearl Miles (สหรัฐฯ) | มาเรียมูโตลา (Mozam.) |
พ.ศ. 2538 | Gwen Torrence (สหรัฐฯ) | Merlene Ottey (แยม) | Marie-JoséPérec (ฝรั่งเศส) | Ana Quirot (คิวบา) |
พ.ศ. 2540 | Marion Jones (สหรัฐฯ) | Zhanna Pintusevich (อุกฤษณ์) | Catherine Freeman (ออสเตรีย) | Ana Quirot (คิวบา) |
พ.ศ. 2542 | Marion Jones (สหรัฐฯ) | Inger Miller (สหรัฐฯ) | Catherine Freeman (ออสเตรีย) | ลุดมิลาฟอร์มาโนวา (Cz.Rep.) |
พ.ศ. 2544 | Zhanna Pintusevich-Block (Ukr.) | เดบอราห์เฟอร์กูสัน (Bah.) | Amy Mbacké Thiam (Seneg.) | มาเรียมูโตลา (Mozam.) |
พ.ศ. 2546 | Torri Edwards (สหรัฐฯ) | Anastasiya Kapachinskaya (รัสเซีย) | Ana Guevara (เม็กซ์) | มาเรียมูโตลา (Mozam.) |
พ.ศ. 2548 | Lauryn Williams (สหรัฐฯ) | Allyson Felix (สหรัฐฯ) | Tonique Williams-Darling (บาห์.) | Zulia Calatayud (คิวบา) |
พ.ศ. 2550 | เวโรนิกาแคมป์เบลล์ (Jam.) | Allyson Felix (สหรัฐฯ) | คริสตินโอรูโอกู (Gr.Brit.) | Janeth Jepkosgei (เคนยา) |
2552 | เชลลี - แอนเฟรเซอร์ (แยม) | Allyson Felix (สหรัฐฯ) | ซานย่าริชาร์ดส์ (สหรัฐฯ) | แคสเตอร์เซเมนย่า (S.Af. ) |
2554 | Carmelita Jeter (สหรัฐฯ) | เวโรนิกาแคมป์เบล - บราวน์ (แยม) | Amantle Montsho (บอท) | Mariya Savinova (รัสเซีย) |
2556 | เชลลี - แอนเฟรเซอร์ - ไพรซ์ (แยม) | เชลลี - แอนเฟรเซอร์ - ไพรซ์ (แยม) | คริสตินโอรูโอกู (Gr.Brit.) | Eunice Sum (เคนยา) |
2558 | เชลลี - แอนเฟรเซอร์ - ไพรซ์ (แยม) | Dafne Schippers (เน ธ .) | Allyson Felix (สหรัฐฯ) | Marina Arzamasova (เบลา.) |
พ.ศ. 2560 | Tori Bowie (สหรัฐฯ) | Dafne Schippers (เน ธ .) | ฟิลลิสฟรานซิส (สหรัฐฯ) | แคสเตอร์เซเมนย่า (S.Afr.) |
1,500 ม | 3,000 ม | 5,000 ม | 10,000 ม | |
พ.ศ. 2526 | Mary Decker (สหรัฐฯ) | Mary Decker (สหรัฐฯ) | - | - |
พ.ศ. 2530 | Tatyana Samolenko (สหภาพโซเวียต) | Tatyana Samolenko (สหภาพโซเวียต) | - | Ingrid Kristiansen (น.) |
พ.ศ. 2534 | Hassiba Boulmerka (Alg.) | Tatyana Samolenko-Dorovskikh (สหภาพโซเวียต) | - | ลิซแมคคอลแกน (Gr.Brit.) |
พ.ศ. 2536 | Liu Dong (จีน) | Qu Yunxia (จีน) | - | Wang Junxia (จีน) |
พ.ศ. 2538 | Hassiba Boulmerka (Alg.) | - | Sonia O'Sullivan (ไอเร.) | Fernanda Ribeiro (ท่าเรือ) |
พ.ศ. 2540 | Carla Sacramento (ท่าเรือ) | - | Gabriela Szabo (รม.) | Sally Barsosio (เคนยา) |
พ.ศ. 2542 | Svetlana Masterkova (รัสเซีย) | - | Gabriela Szabo (รม.) | Gete Wami (เอ ธ .) |
พ.ศ. 2544 | Gabriela Szabo (รม.) | - | Olga Yegorova (รัสเซีย) | Derartu Tulu (ชาติพันธุ์) |
พ.ศ. 2546 | Tatyana Tomashova (รัสเซีย) | - | ติรุเนชดิบาบา (Eth.) | Berhane Adere (เอ ธ .) |
พ.ศ. 2548 | Tatyana Tomashova (รัสเซีย) | - | ติรุเนชดิบาบา (Eth.) | ติรุเนชดิบาบา (Eth.) |
พ.ศ. 2550 | Maryam Yusuf Jamal (บาห์เรน) | - | Meseret Defar (เอ ธ .) | ติรุเนชดิบาบา (Eth.) |
2552 | Maryam Yusuf Jamal (บาห์เรน) | - | Vivian Cheruiyot (เคนยา) | Linet Chepkwemoi Masai (เคนยา) |
2554 | เจนนิเฟอร์ซิมป์สัน (สหรัฐฯ) | - | Vivian Cheruiyot (เคนยา) | Vivian Cheruiyot (เคนยา) |
2556 | Abeba Aregawi (สวีเดน) | - | Meseret Defar (เอ ธ .) | ติรุเนชดิบาบา (Eth.) |
2558 | เกนเซเบดิบาบา (Eth.) | - | Almaz Ayana (เอ ธ .) | Vivian Cheruiyot (เคนยา) |
พ.ศ. 2560 | Faith Chepngetich Kipyegon (เคนยา) | - | Hellen Onsando Obiri (เคนยา) | Almaz Ayana (เอ ธ .) |
ชัน | อุปสรรค 100 ม | อุปสรรค 400 ม | มาราธอน | |
พ.ศ. 2526 | - | Bettine Jahn (อีเกอร์) | Yekaterina Fesenko (สหภาพโซเวียต) | Grete Waitz (น.) |
พ.ศ. 2530 | - | Ginka Zagorcheva (Bulg.) | ซาบีนบุช (E. Ger.) | Rosa Mota (ท่าเรือ) |
พ.ศ. 2534 | - | Ludmila Narozhilenko (สหภาพโซเวียต) | Tatyana Ledovskaya (สหภาพโซเวียต) | แวนด้าปานฟิล (พ.ต.อ. ) |
พ.ศ. 2536 | - | Gail Devers (สหรัฐฯ) | แซลลีกันเนลล์ (Gr.Brit.) | Asari Junko (ญี่ปุ่น) |
พ.ศ. 2538 | - | Gail Devers (สหรัฐฯ) | Kimberley Batten (สหรัฐฯ) | Manuela Machado (ท่าเรือ) |
พ.ศ. 2540 | - | Ludmila Engquist (สวีเดน) | Nezha Bidouane (มอ.) | Suzuki Hiromi (ญี่ปุ่น) |
พ.ศ. 2542 | - | Gail Devers (สหรัฐฯ) | DaimíPernía (คิวบา) | จงซองอ๊ก (น.ข. ) |
พ.ศ. 2544 | - | Anjanette Kirkland (สหรัฐฯ) | Nezha Bidouane (มอ.) | Lidia Şimon (รม.) |
พ.ศ. 2546 | - | Perdita Felicien (กระป๋อง) | Jana Pittman (ออสเตรีย) | Catherine Ndereba (เคนยา) |
พ.ศ. 2548 | Docus Inzikuru (Ugan.) | Michelle Perry (สหรัฐฯ) | Yuliya Pechonkina (รัสเซีย) | พอลล่าแรดคลิฟฟ์ (Gr.Brit.) |
พ.ศ. 2550 | Yekaterina Volkova (รัสเซีย) | Michelle Perry (สหรัฐฯ) | Jana Rawlinson (ออสเตรีย) | Catherine Ndereba (เคนยา) |
2552 | Marta Domínguez (สเปน) | Brigitte Foster-Hylton (แยม) | Melaine Walker (แยม) | Bai Xue (จีน) |
2554 | Yuliya Zaripova (รัสเซีย) | แซลลีเพียร์สัน (ออสเตรีย) | Lashinda Demus (สหรัฐฯ) | Edna Kiplagat (เคนยา) |
2556 | Milcah Cheywa (เคนยา) | Brianna Rollins (สหรัฐฯ) | Zuzana Hejnová (Cz.Rep.) | Edna Kiplagat (เคนยา) |
2558 | Hyvin Jepkemoi (เคนยา) | Danielle Williams (แยม) | Zuzana Hejnová (Cz.Rep.) | Mare Dibaba (เอ ธ .) |
พ.ศ. 2560 | Emma Coburn (สหรัฐฯ) | แซลลีเพียร์สัน (ออสเตรีย) | โคริคาร์เตอร์ (สหรัฐฯ) | Rose Chelimo (บาห์เรน) |
เดิน 10 กม | เดิน 20 กม | รีเลย์ 4 × 100 ม | รีเลย์ 4 × 400 ม | |
พ.ศ. 2526 | - | - | เยอรมนีตะวันออก | เยอรมนีตะวันออก |
พ.ศ. 2530 | Irina Strakhova (ล้าหลัง) | - | สหรัฐ | เยอรมนีตะวันออก |
พ.ศ. 2534 | Alevtina Ivanova (สหภาพโซเวียต) | - | จาเมกา | สหภาพโซเวียต |
พ.ศ. 2536 | Sari Essayah (Fin.) | - | รัสเซีย | สหรัฐ |
พ.ศ. 2538 | Irina Stankina (รัสเซีย) | - | สหรัฐ | สหรัฐ |
พ.ศ. 2540 | Anna Sidoti (อิตาลี) | - | สหรัฐ | เยอรมนี |
พ.ศ. 2542 | - | Liu Hongyu (จีน) | บาฮามาส | รัสเซีย |
พ.ศ. 2544 | - | Olimpiada Ivanova (รัสเซีย) | เยอรมนี | จาเมกา |
พ.ศ. 2546 | - | Yelena Nikolayeva (รัสเซีย) | ฝรั่งเศส | สหรัฐ |
พ.ศ. 2548 | - | Olimpiada Ivanova (รัสเซีย) | สหรัฐ | รัสเซีย |
พ.ศ. 2550 | - | Olga Kaniskina (รัสเซีย) | สหรัฐ | สหรัฐ |
2552 | - | Olga Kaniskina (รัสเซีย) | จาเมกา | สหรัฐ |
2554 | - | Olga Kaniskina (รัสเซีย) | สหรัฐ | สหรัฐ |
2556 | - | Yelena Lashmanova (รัสเซีย) | จาเมกา | รัสเซีย |
2558 | - | Liu Hong (จีน) | จาเมกา | จาเมกา |
พ.ศ. 2560 | - | Yang Jiayu (จีน) | สหรัฐ | สหรัฐ |
กระโดดสูง | กระโดดค้ำถ่อ | กระโดดไกล | กระโดดสาม | |
พ.ศ. 2526 | Tamara Bykova (สหภาพโซเวียต) | - | Heike Daute (E. Ger.) | - |
พ.ศ. 2530 | Stefka Kostadinova (Bulg.) | - | Jacqueline Joyner-Kersee (สหรัฐฯ) | - |
พ.ศ. 2534 | ไฮค์เฮงเค็ล (Ger.) | - | Jacqueline Joyner-Kersee (สหรัฐฯ) | - |
พ.ศ. 2536 | Ioamnet Quintero (คิวบา) | - | Heike Daute-Drechsler (Ger.) | Anna Biryukova (รัสเซีย) |
พ.ศ. 2538 | Stefka Kostadinova (Bul.) | - | ฟิโอน่าเมย์ (อิตาลี) | Inessa Kravets (Ukr.) |
พ.ศ. 2540 | ฮันน์ฮอกแลนด์ (น.อ. ) | - | Lyudmila Galkina (รัสเซีย) | ŠárkaKašpárková (Cz.Rep.) |
พ.ศ. 2542 | อินฮาบาบาโควา (Ukr.) | Stacy Dragila (สหรัฐฯ) | Niurka Montalvo (สเปน) | Paraskeví Tsiamita (กรีซ) |
พ.ศ. 2544 | Hestrie Cloete (เอฟ) | Stacy Dragila (สหรัฐฯ) | ฟิโอน่าเมย์ (อิตาลี) | Tatyana Lebedeva (รัสเซีย) |
พ.ศ. 2546 | Hestrie Cloete (เอฟ) | Svetlana Feofanova (รัสเซีย) | Eunice Barber (ฝรั่งเศส) | Tatyana Lebedeva (รัสเซีย) |
พ.ศ. 2548 | Kajsa Bergqvist (สวีเดน) | Yelena Isinbayeva (รัสเซีย) | Tianna Madison (สหรัฐฯ) | Trecia Smith (แยม) |
พ.ศ. 2550 | Blanka Vlašic (Cro.) | Yelena Isinbayeva (รัสเซีย) | Tatyana Lebedeva (รัสเซีย) | Yargelis Savigne (คิวบา) |
2552 | Blanka Vlašic (Cro.) | Anna Rogowska (พล.) | Brittney Reese (สหรัฐฯ) | Yargelis Savigne (คิวบา) |
2554 | Anna Chicherova (รัสเซีย) | Fabiana Murer (บราซ) | Brittney Reese (สหรัฐฯ) | Olga Saladuha (สหราชอาณาจักร) |
2556 | Svetlana Shkolina (รัสเซีย) | Elena Isinbaeva (รัสเซีย) | Brittney Reese (สหรัฐฯ) | Caterine Ibargüen (Colom.) |
2558 | Mariya Kuchina (รัสเซีย) | ยาริสลีย์ซิลวา (คิวบา) | Tianna Bartoletta (สหรัฐฯ) | Caterine Ibargüen (Colom.) |
พ.ศ. 2560 | Mariya Lasitskene (นักกีฬาเป็นกลางที่ได้รับอนุญาต) | EkateríniStefanídi (กรีซ) | Brittney Reese (สหรัฐฯ) | ยูลิมาร์โรจาส (เวเนซ.) |
ยิงใส่ | ขว้างจักร | ขว้างค้อน | พุ่งแหลน | |
พ.ศ. 2526 | Helena Fibingerová (เช็ก) | Martina Opitz (E. Ger.) | - | Tiina Lillak (ฟิน.) |
พ.ศ. 2530 | Nataliya Lisovskaya (สหภาพโซเวียต) | Martina Opitz-Hellmann (E. Ger.) | - | ฟาติมาวิตเบรด (Gr.Brit.) |
พ.ศ. 2534 | Huang Zhihong (จีน) | Tsvetanka Khristova (Bulg.) | - | Xu Demei (จีน) |
พ.ศ. 2536 | Huang Zhihong (จีน) | Olga Burova (รัสเซีย) | - | Trine Hattestad (น.อ. ) |
พ.ศ. 2538 | แอสตริดคัมเบอร์นัส (Ger.) | Ellina Zvereva (เบลา.) | - | Nataliya Shikolenko (เบล่า) |
พ.ศ. 2540 | แอสตริดคัมเบอร์นัส (Ger.) | Beatrice Faumuina (นิวซีแลนด์) | - | Trine Hattestad (น.อ. ) |
พ.ศ. 2542 | แอสตริดคัมเบอร์นัส (Ger.) | Franka Dietzsch (เกอร์) | Mihaela Melinte (รม.) | Mirlea Manjani-Tzelili (กรีซ) |
พ.ศ. 2544 | Yanina Korolchik (เบลา) | Ellina Zvereva (เบลา.) | ยิบซีโมเรโน (คิวบา) | Olisdeilys Menéndez (คิวบา) |
พ.ศ. 2546 | Svetlana Krivelyova (รัสเซีย) | Iryna Yatchenko (เบลา.) | ยิบซีโมเรโน (คิวบา) | Miréla Manjani (กรีซ) |
พ.ศ. 2548 | Nadzeya Ostapchuk (เบลา.) | Franka Dietzsch (เกอร์) | Olga Kuzenkova (รัสเซีย) | Olisdeilys Menéndez (คิวบา) |
พ.ศ. 2550 | วาเลอรีวิลี (นิวซีแลนด์) | Franka Dietzsch (เกอร์) | เบ็ตตีเฮดเลอร์ (Ger.) | Barbora Špotáková (Cz.Rep.) |
2552 | วาเลอรีวิลี (นิวซีแลนด์) | Daniele Samuels (ออสเตรีย) | Anita Włodarczyk (พ.ต.อ. ) | Stefanie Nerius (นาย) |
2554 | วาเลอรีอดัมส์ (นิวซีแลนด์) | Li Yanfeng (จีน) | Tatyana Lysenko (รัสเซีย) | Maria Abakumova (รัสเซีย) |
2556 | วาเลอรีอดัมส์ (นิวซีแลนด์) | Sandra Perkovic (Cro.) | Tatyana Lysenko (รัสเซีย) | Christina Obergföll (Ger.) |
2558 | คริสตินาชวานิทซ์ (Ger.) | Denia Caballero (คิวบา) | Anita Włodarczyk (พ.ต.อ. ) | Kathrina Molitor (Ger.) |
พ.ศ. 2560 | กงลี่เจียว (จีน) | Sandra Perkovic (โครเอเชีย) | Anita Włodarczyk (พ.ต.อ. ) | Barbora Špotáková (Cz.Rep.) |
heptathlon | ||||
พ.ศ. 2526 | ราโมนานอยเบิร์ต (E. Ger.) | |||
พ.ศ. 2530 | Jacqueline Joyner-Kersee (สหรัฐฯ) | |||
พ.ศ. 2534 | ซาบีนบราวน์ (Ger.) | |||
พ.ศ. 2536 | Jacqueline Joyner-Kersee (สหรัฐฯ) | |||
พ.ศ. 2538 | Ghada Shouaa (ซีเรีย) | |||
พ.ศ. 2540 | ซาบีนบราวน์ (Ger.) | |||
พ.ศ. 2542 | Eunice Barber (ฝรั่งเศส) | |||
พ.ศ. 2544 | Elena Prokhorova (รัสเซีย) | |||
พ.ศ. 2546 | Carolina Klüft (สวีเดน) | |||
พ.ศ. 2548 | Carolina Klüft (สวีเดน) | |||
พ.ศ. 2550 | Carolina Klüft (สวีเดน) | |||
2552 | เจสสิก้าเอนนิส (Gr.Brit.) | |||
2554 | Tatyana Chernova (รัสเซีย) | |||
2556 | Ganna Melnichenko (สหราชอาณาจักร) | |||
2558 | เจสสิก้าเอนนิส - ฮิลล์ (Gr.Brit.) | |||
พ.ศ. 2560 | Nafissatou Thiam (เบลเยียม) |